-
Tất cả
-
Tài liệu hay
-
Toán Học
-
Soạn Văn
-
Soạn đầy đủ
- Tiếng Việt 2 tập 2 KNTT
- Tiếng Việt 2 CTST
- Tiếng Việt 2 sách Cánh Diều
- Tiếng Việt 3 tập 2
- Tiếng Việt 3 tập 1
- Tiếng Việt 4 tập 2
- Tiếng Việt 4 tập 1
- Tiếng Việt 5 tập 2
- Tiếng Việt 5 tập 1
- Soạn văn 6
- Soạn văn 7
- Soạn văn 8 tập 1
- Soạn văn 8 tập 2
- Soạn văn 9 tâp 1
- Soạn văn 9 tập 2
- Soạn văn 10 tập 1
- Soạn văn 10 tập 2
- Soạn văn 11
- Soạn văn 12
-
Soạn ngắn gọn
- Soạn văn 12 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 12 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 11 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 11 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 10 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 10 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 9 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 9 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 8 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 8 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 7 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 7 ngắn gọn tập 2
- Ngữ văn VNEN
- Đề thi THPT QG môn Ngữ Văn
-
Soạn đầy đủ
-
Tiếng Anh
-
Vật Lý
-
Hóa Học
-
Sinh Học
-
Lịch Sử
-
Địa Lý
-
GDCD
-
Khoa Học Tự Nhiên
-
Khoa Học Xã Hội
-
Giải câu 3 bài 41 hóa 11: Phenol sgk trang 193
Câu 3: Trang 193 sgk hóa 11
Cho 14,0 gam hỗn hợp A gồm phenol và etanol tác dụng với natri dư thu được 2,24 lít khí hidro (đktc)
a) Viết các phương trình hóa họ c xảy ra.
b) Tính thành phần phần trăm khối lượng của mỗi chất trong A.
c) Cho14,0 gam hỗn hợp A tác dụng với HNO3 thì thu được bao nhiêu gam axit picric (2,4,6- trinitrophenol)?
Bài làm:
a) Khi cho hỗn hợp A tác dụng với Na dư, cả phenol và etanol đều tác dụng:
Gọi số mol của phenol và etanol trong hỗn hợp A lần lượt là x và y (mol)
2C6H5OH + 2Na → 2C6H5ONa + H2↑ (1)
x mol mol
2 C2H5OH + 2Na → 2C2H5OH + H2↑ (2)
y mol mol
b) Số mol H2 thu được là : nH2 = (mol)
mà nH2 = nH2(1) + nH2 (2) = +
Hỗn hợp A có khối lượng là 14g => mhh A = mphenol + metanol = 94,0x + 46,0y = 14 (g)
Giải hệ phương trình:
=>
Trong hỗn hợp A:
mphenol = 94 . 0,1 = 9,4 (g)
%mphenol = . 100% = 67,1%;
%metanol = 100% - 67,1% = 32,9%
c) Khi cho hỗn hợp A tác dụng với HNO3 chỉ có phenol tác dụng:
Trong A chứa 0,1 mol phenol:
C6H5OH + 3HNO3 → (NO2)3C6H2OH + 3H2O
0,1 0,1 (mol)
=>n(NO2)3C6H2OH = 0,1 (mol)
Khối lượng của 2,4,6- trinitrophenol là:
= 0,100 x 229 = 22,9 g
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 bài 4 Phản ứng trao đổi ion trong dung dịch các chất điện li
- Giải câu 3 bài 22: Cấu trúc phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải bài 41 hóa 11: Phenol sgk trang 189
- Giải câu 1 bài 36 hoá 11: Hidrocacbon thơm sgk trang 162
- Giải câu 2 bài 22: Cấu trúc phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải câu 5 bài 3 Sự điện li của nước. pH. Chất chỉ thị axit bazơ
- Giải câu 1 bài 41 hóa 11: Phenol sgk trang 193
- Giải câu 5 bài 5 Luyện tập: Axit, bazơ và muối. Phản ứng trao đổi ion trong dung dịch các chất điện li
- Giải thí nghiệm 2: Xác định định tính cacbon và hidro bài 28: Bài thực hành 3 sgk Hóa học 11 trang 124
- Giải câu 2 bài 2: Axit, bazơ, muối
- Giải bài 46 hóa 11: Luyện tập: Andehit Xeton Axit cacboxylic sgk trang 211
- Giải bài 37 hoá 11: Nguồn hidrocacbon thiên nhiên sgk trang 163
-
Danh pháp các hợp chất hữu cơ Cách đọc tên hợp chất hữu cơ