Giải câu 4 Bài 19: Hợp kim
Câu 4. (Trang 91 SGK)
Ngâm 2,33 gam hợp kim Fe-Zn trong lượng dư dung dịch HCl đến khi phản ứng hoàn toàn thấy giải phóng 896 ml khí H2 (đktc). Thành phần phần trăm về khối lượng của hợp kim này là
A. 27,9% Zn và 72,1% Fe
B. 26,9% Zn và 73,1% Fe
C. 25,9% Zn và 74,1% Fe
D. 24,9% Zn và 75,1% Fe
Bài làm:
Đáp án A
Gọi x và y là số mol của Zn và Fe => 65x + 56y = 2,33 (*)
Zn + 2H+ → Zn2+ + H2 (1)
Fe + 2H+ → Fe2+ + H2 (2)
Từ phương trình (1) (2) => nH2 = 0,896 / 22,4 = x + y = 0,04 (mol) (**)
Từ (*) và (**)=> x = 0,01; y = 0,03
Phần trăm về khối lượng về khối lượng của hợp kim này là:
%mZn = (65.0,01 / 2,33) . 100% = 27,9%;
%mFe = 100% - 27,9% = 72,1%
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 Bài 31: Sắt
- Giải câu 3 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải bài 7 hóa học 12: Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat
- Giải câu 1 Bài 20: Sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 2 Bài 42: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 4 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 1 Bài 23: Luyện tập Điều chế kim loại và sự ăn mòn kim loại
- Thế nào là ô nhiễm môi trường? Cho biết sự cần thiết phải bảo vệ môi trường khỏi bị ô nhiễm.
- Giải bài 8 hóa học 12: Thực hành: Điều chế, tính chất hóa học của este và cacbohiđrat
- Giải bài 40 hóa học 12: Nhận biết một số ion trong dung dịch
- Giải câu 9 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải thí nghiệm 4 Bài 8: Thực hành Điều chế, tính chất hóa học của este và cacbohiđrat