Giải câu 3 Bài 21: Điều chế kim loại
Câu 3. (Trang 98 SGK)
Một loại quặng sắt chứa 80% Fe2O3, 10% SiO2 và một số tạp chất khác không chứa Fe và Si. Hàm lượng các nguyên tố Fe và Si trong quặng này là
A. 56% Fe và 4,7% Si.
B. 54% Fe và 3,7% Si.
C. 53% Fe và 2,7% Si.
D. 52% Fe và 4,7% Si.
Bài làm:
Đáp án A
%Fe trong Fe2O3 là: (56.2/160) . 100% = 70%
=>%Fe trong quặng là: 70%.80% = 56%
%Si trong SiO2 là: (28/ 60) . 100% = 46,67%
=>%Si trong quặng là: 10%. 46,67% = 4,7%
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 26 hóa học 12: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ
- Giải bài 32 hóa học 12: Hợp chất của sắt
- Giải bài 28 hóa học 12: Luyện tập: Tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Giải câu 5 Bài 11 Peptit và protein
- Giải câu 5 bài 3: Khái niệm về xà phòng và chất giặt rửa tổng hợp
- Giải bài 42 hóa học 12: Luyện tập Nhận biết một số chất vô cơ
- Giải câu 2 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải câu 5 bài Este
- Giải câu 1 Bài 35: Đồng và hợp chất của đồng
- Giải bài 24 hóa học 12: Thực hành Tính chất, điều chế kim loại, sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 1 Bài 13: Đại cương về polime
- Giải câu 6 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm