Giải câu 5 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
Câu 5. (Trang 128 SGK )
Cho một lượng hỗn hợp Mg – Al tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 8,96 lít H2. Mặt khác, cho lượng hỗn hợp như trên tác dụng với dung dịch NaOH dư thì thu được 6,72 lít H2. Các thể tích khí đều đo ở đktc.
Tính khối lượng của mỗi kim loại có trong lượng hỗn hợp đã dùng.
Bài làm:
Khi cho hỗn hợp Mg – Al tác dụng với NaOH chỉ có Al tác dụng:
PTHH: 2Al + 2NaOH + 2H2O → 2NaAlO2 + 3H2↑
(mol) 0,2 ⟵ 6,72/22,4 = 0,3
Khi cho hỗn hợp Mg – Al tác dụng với HCl cả hai kim loại tác dụng: nH2 = 8,96/22,4 = 0,4 (mol)
PTHH:
2Al + 6HCl → 2AlCl3 + 3H2 ↑
(mol) 0,2 → 0,3
Mg + 2HCl → MgCl2 + H2 ↑
(mol) 0,1 ⟵ 0,1
=> mMg = 21.0,1 = 2,4 (g);
mAl = 27.0,2 = 5,4 (g).
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 9 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ
- Giải câu 2 bài Este
- Khí SO2 do các nhà máy sinh ra là nguyên nhân quan trọng nhất gây ô nhiễm môi trường.
- Giải câu 5 Bài 29: Luyện tập Tính chất của nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải thí nghiệm 1 Bài 16: Thực hành một số tính chất của protein và vật liệu polime
- Giải câu 5 bài 2: Lipit
- Giải bài 24 hóa học 12: Thực hành Tính chất, điều chế kim loại, sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 2 Bài 35: Đồng và hợp chất của đồng
- Các tác nhân hóa học gây ô nhiễm môi trường nước gồm
- Giải câu 5 Bài 15: Luyện tập Polime và vật liệu polime
- Giải câu 1 Bài 10 : Amino axit
- Giải câu 4 Bài 7 Luyện tập: Cấu tạo và tính chất của cacbohidrat