Giải câu 6 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ
Câu 6. (Trang 119 SGK)
Khi lấy 14,25 gam muối clorua của một kim loại chỉ có hóa trị II và một khối lượng muối nitrat của kim loại đó có số mol bằng số mol muối clorua thì thấy khác nhau 7,95 gam. Xác định tên kim loại.
Bài làm:
Gọi kim loại cần tìm là M có số mol là x.
=> (M + 124).x – (M + 71).x = 7,95 => x = 0,15
Khối lượng mol muối clorua là:
MMCl2 = 14,25 / 0,15 = 95 (g/mol) => MM = 95 - 71 = 24 (g/mol)
Kim loại M là Mg.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 8 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải câu 4 bài Este
- Trong danh mục tiêu chuẩn vệ sinh đối với lương thực, thực phẩm. Bộ Y tế quy định có 5 chất ngọt nhân tạo được dùng trong chế biến lương thực,
- Giải câu 9 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ
- Giải câu 1 Bài 19: Hợp kim
- Giải bài 19 hóa học 12: Hợp kim
- Giải câu 6 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải câu 4 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 8 Bài 17: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại
- Giải bài 25 hóa học 12: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 7 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại