Giải câu 7 Bài 8: Amoniac và muối amoni
Câu 7.(Trang 38 /SGK)
Cho dung dịch NaOH dư vào 150,0 ml dung dịch (NH4)2SO4 1,00 M, đun nóng nhẹ.
a) Viết phương trình hóa học ở dạng phân tử và dạng ion rút gọn.
b) Tính thể tích khí (đktc) thu gọn.
Bài làm:
PTHH dạng phân tử
![]()
PTHH dạng ion
![]()
Ta có n(NH4)2SO4 = 0,15.1 = 0,15 mol
Từ phương trình ta có n(NH4)2SO4 = 1/2 nNH3 = 0,15 mol =>nNH3 = 0,3 mol
Thể thích khí NH3 = 0,3. 22,4 = 6,72 lít
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 41 hóa 11: Phenol sgk trang 193
- Giải câu 5 bài 41 hóa 11: Phenol sgk trang 193
- Giải câu 7 bài 4 Phản ứng trao đổi ion trong dung dịch các chất điện li
- Giải câu 3 bài 31: Luyện tập : Anken và ankađien sgk Hóa học 11 trang 138
- Giải bài 35 Benzen và đồng đẳng. Một số hidrocacbon thơm khác sgk Hóa học 11 trang 150
- Giải bài 19 Luyện tập: Tính chất của cacbon, silic và hợp chất của chúng
- Giải câu 2 bài 18: Công nghiệp silicat
- Giải bài 32 Ankin sgk Hóa học 11 trang 139
- Giải câu 3 bài 7: Nitơ
- Giải câu 3 bài 12: Phân bón hóa học
- Giải Bài 8: Amoniac và muối amoni
- Giải câu 6 bài 31: Luyện tập : Anken và ankađien sgk Hóa học 11 trang 138