Một con lắc lò xo dao động điều hòà. Lò xo có độ cứng k = 40 N/m. Khi vật m của con lắc đang qua vị trí có li độ x = 2 cm thì thế năng của con lắc là bao nhiêu?
Câu 5: SGK Vật lí 12, trang 13:
Một con lắc lò xo dao động điều hòà. Lò xo có độ cứng k = 40 N/m. Khi vật m của con lắc đang qua vị trí có li độ x = - 2 cm thì thế năng của con lắc là bao nhiêu?
A. - 0,016 J.
B. - 0,008 J.
C. 0,016 J.
D. 0,008 J.
Bài làm:
Chọn đáp án D.
Giải thích: Thế năng của con lắc lò xo tại li độ x (m) được tính theo công thức:
![]()
Tại x = - 2 (cm) = 2.
(m), thế năng của con lắc là: $W_{t} = \frac{1}{2}.k.x^{2} = W_{t} = \frac{1}{2}.k.x^{2} = 0,008 (J).$
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 16 Vật lí 12: Truyền tải điện năng – Máy biến áp Vật lý 12
- Độ to của âm liên quan đên đại lượng vật lí nào của âm?
- Giải vật lí 12: Bài tập 7 trang 173 sgk
- Giải câu 11 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
- Máy biến áp là gì? Nêu cấu tạo và nguyên tắc làm việc của máy biến áp Vật lý lớp 12
- Nếu photon có năng lượng lớn hơn hiệu En-Em thì nguyên tử có hấp thụ được không? sgk vật lí 12 trang 168
- Câu 1 trang 74 sgk: Phát biểu định luật Ôm cho mạch điện xoay chiều chỉ có
- Giải bài 22 vật lí 12: Sóng điện từ
- Nút, bụng của sóng dừng là gì?
- Giải vật lí 12: bài tập 2 trang 169 sgk
- Giải câu 2 bài 30: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng sgk vật lí 12 trang 158
- Giải bài 30 vật lí 12: Hiện tượng quang điện. Thuyết lượng tử ánh sáng