Giải câu 2 bài : Thời gian sgk Toán 5 trang 143
Câu 2: Trag 143 sgk toán lớp 5
a) Trên quãng đường 23,1 km, một người đi xe đạp với vận tốc 13,2 km/giờ. Tính thời gian đi của người đó.
b) Trên quãng đường 2,5km, một người chạy với vận tốc 10km/giờ. Tính thời gian chạy của người đó.
Bài làm:
Áp dụng công thức tính thời gian t = s : v ta được.
a) Thời gian đi của người đi xe đạp là:
t = s : v = 23,1 : 13,2 = 1,75 (giờ)
hay 1,75 giờ =
giờ = 1 giờ 45 phút
b)Thời gian chạy của người đó là:
t = s : v = 2,5 : 10 = 0,25 (giờ).
hay 0,25 giờ =
giờ = 15 phút
Đáp số: a) 1 giờ 45 phút.
b) 15 phút.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 145
- Giải câu 4 bài luyện tập sgk toán 5 trang 77
- Giải bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 137
- Giải câu 2 bài : Giới thiệu biểu đồ hình quạt sgk Toán 5 trang 102
- Giải câu 2 bài Luyện tập chung (tiếp) Toán 5 trang 49
- Giải câu 4 bài luyện tập sgk toán 5 trang 88 89
- Giải câu 1 bài Luyện tập chung (tiếp) Toán 5 trang 62
- Giải câu 1 bài Số thập phân bằng nhau Toán 5 trang 40
- Giải câu 4 bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 134
- Giải bài khái niệm số thập phân (tiếp theo) sgk Toán 5 trang 36
- Giải câu 3 bài Luyện tập chung (tiếp) Toán 5 trang 32
- Ôn tập: so sánh hai phân số (tiếp theo)