Giải câu 4 bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 145
Câu 4: Trag 145 sgk toán lớp 5
Hai thành phố A và B cách nhau 135km. Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 42km/giờ. Hỏi sau khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B bao nhiêu ki-lô-mét?
Bài làm:
Ta thấy thời gian xe máy đi từ A đến B là 2 giờ 30 phút mà vận tốc của xe máy tính theo đơn vị là km/giờ nên ta đổi đơn vị thời gian về giờ.
Đổi : 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Sau khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy đã đi được quãng đường dài là:
s = v . t = 42 x 2,5 = 105 (km)
Do quãng đường AB dài 135 km nên lúc đó xe máy còn cách B :
AB - 105 = 135 - 105 = 30 (km).
Đáp số: 30km.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 3 bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 140
- Giải câu 3 bài Nhân một số thập phân với 10, 100, 1000... Toán 5 trang 56
- Giải bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 134
- Giải câu 1 bài luyện tập sgk toán 5 trang 70
- Giải câu 1 bài luyện tập sgk toán 5 trang 77
- Giải câu 3 bài luyện tập sgk toán 5 trang 68
- Giải câu 1 bài : Cộng số đo thời gian sgk Toán 5 trang 133
- Ôn tập: so sánh hai phân số (tiếp theo)
- Giải câu 1 bài : Giới thiệu hình trụ. Giới thiệu hình cầu sgk Toán 5 trang 126
- Giải câu 1 bài ôn tập: tính chất cơ bản của phân số
- Giải câu 5 bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 175
- Giải bài luyện tập sgk toán 5 trang 68