Giải câu 4 bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 140
Câu 4: Trag 140 sgk toán lớp 5
Một ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút được quãng đường 30km. Tính vận tốc của ca nô.
Bài làm:
Cách 1: Đổi thời gian ra đơn vị giờ:
Ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút thì thời gian đi của ca nô là:
7 giờ 45 phút - 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút.
Đổi : 15 phút = 15 : 60 giờ = 0,25 giờ nên 1 giờ 15 phút = 1,25 giờ.
Vậy vận tốc của ca nô là:
30 : 1,25 = 24 (km/giờ).
Đáp số: 24km/giờ.
Cách 2: Đổi thời gian ra đơn vị phút:
Thời gian đi của ca nô là:
7 giờ 45 phút - 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút.
Đổi : 1 giờ 15 phút = 60 phút + 15 phút = 75 phút.
Vậy vận tốc của ca nô là:
30 : 75 = 0,4 (km/phút).
0,4km/ phút = 0,4 x 60 km/giờ = 24km/giờ
Đáp số: 24km/giờ.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 bài Số thập phân bằng nhau Toán 5 trang 40
- Giải câu 3 bài Luyện tập chung (tiếp) Toán 5 trang 62
- Giải câu 2 bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 175
- Giải câu 2 trang 14 toán 5 bài luyện tập
- Giải câu 2 bài Luyện tập Toán 5 trang 58
- Toán lớp 5 trang 110 Luyện tập câu 2 Toán lớp 5 trang 110
- Toán lớp 5 trang 110 Luyện tập câu 1 Toán lớp 5 trang 110
- Giải câu 1 bài hình tam giác
- Giải câu 1 bài Luyện tập Toán 5 trang 43
- Giải bài luyện tập sgk toán 5 trang 28
- Giải câu 2 bài hình tam giác
- Giải câu 5 bài : Ôn tập về số thập phân sgk Toán 5 trang 151