Giải câu 5 Bài 33: Hợp kim của sắt
Câu 5. (Trang 151 SGK)
Nung một mẫu thép thường có khối lượng 10 gam trong O2 dư thu được 0,1568 lít khí CO2 (đktc). Thành phần phần trăm theo khối lượng của cacbon trong mẫu thép đó là :
A.0,82%.
B. 0,84%
C. 0,85%.
D. 0,86%.
Bài làm:
Đáp án B.
Trong thép chưa Fe và C =>khí CO2 sinh ra khí nung có số mol bằng số C trong thép
NC = nCO = 0,1568/22,4 = 0,007 (mol)
=>mC = 0,007 . 12 = 0,084 (g)
=>%C = (0,84 /10) . 100% = 0,84%
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 8 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải câu 4 bài Este
- Trong danh mục tiêu chuẩn vệ sinh đối với lương thực, thực phẩm. Bộ Y tế quy định có 5 chất ngọt nhân tạo được dùng trong chế biến lương thực,
- Giải câu 9 Bài 26: Kim loại kiềm thổ và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm thổ
- Giải câu 1 Bài 19: Hợp kim
- Giải bài 19 hóa học 12: Hợp kim
- Giải câu 6 Bài 37: Luyện tập Tính chất hóa học của sắt và hợp chất của sắt
- Giải câu 4 Bài 38: Luyện tập Tính chất hóa học của crom, đồng và hợp chất của chúng
- Giải câu 8 Bài 17: Vị trí của kim loại trong bảng tuần hoàn và cấu tạo của kim loại
- Giải bài 25 hóa học 12: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm
- Giải câu 7 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại