Giải câu 7 bài 26: Luyện tập: Nhóm halogen
Câu 7 : Trang 119 sgk hóa 10
Tính khối lượng HCl bị oxi hóa bởi MnO2 biết rằng khí Cl2 sinh ra trong phản ứng đó có thể đẩy được 12,7 I2 từ dung dịch NaI.
Bài làm:
Ta có: nI2 = 12,7/254 = 0,05 (mol)
PTHH: Cl2 + 2NaI → 2NaCl + I2
(mol) 0,05 0,05
=>nCl2 = 0,05 (mol)
4HCl + MnO2 → MnCl2 + Cl2 + 2H2O
(mol) 0,2 0,05
=>Khối lượng HCl cần dùng là: mHCl = 0,2.36,5 = 7,3g
Khối lượng HCl cần dùng là 7,3g
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 7 bài 7: Bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải câu 2 bài 39: Luyện tập: Tốc độ phản ứng và cân bằng hóa học
- Giải câu 2 bài 14: Tinh thể nguyên tử và tinh thể phân tử
- Giải câu 6 bài 16: Luyện tập Liên kết hóa học
- Giải câu 4 bài 33: Axit sunfuric Muối sunfat
- Giải câu 7 bài 10: Ý nghĩa của bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
- Giải thí nghiệm 1 bài 28: Bài thực hành số 3: Tính chất hóa học của brom và iot
- Giải câu 2 bài 24: Sơ lược về hợp chất có oxi của clo
- Giải bài 37 hóa học 10: Bài thực hành số 6: Tốc độ phản ứng hóa học
- Giải câu 4 bài 1: Thành phần nguyên tử
- Giải câu 8 bài 6: Luyện tập Cấu tạo vỏ nguyên tử
- Giải thí nghiệm 2 bài 31: Bài thực hành số 4: Tính chất hóa học của oxi, lưu huỳnh