Giải câu 7 bài 31: Luyện tập : Anken và ankađien sgk Hóa học 11 trang 137
Câu 7: Trang 137 sgk hóa 11
Đốt cháy hoàn toàn 5,40g ankadien liên hợp X thu được 8,96 lít khí CO2 (đktc) Công thức nào sau đây là công thức cấu tạo của X ?
A. CH2=CH-CH=CH2
B. CH2 =CH–CH=CH–CH3
C.![]()
D. CH2=C=CH–CH3
Bài làm:
Ta có :
nCO2 =
= 0,04 (mol) =>nC = nCO2 = 0,04 (mol)
=> mC = 12.0,4 = 4,8 (gam)
Do X là ankadien nên trong phân tử chỉ gồm 2 nguyên tố C,H nên:
=> mH = mX – mC = 5,4 - 4,8 = 0,6 (gam)
=> nH = 0,6 (mol)
Ta có: nC : nH = 0,4 : 0,6 = 4 : 6 = 2 : 3
=>Công thức đơn giản của X là C2H3
=>CTPT của X là C4H6
Do X là ankadien liên hợp nên X là : CH2=CH-CH=CH2
=>Chọn đáp án A.
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 6 bài 24: Luyện tập: Hợp chất hữu cơ. Công thức phân tử và công thức cấu tạo
- Giải câu 1 Bài 8: Amoniac và muối amoni
- Giải câu 2 bài 7: Nitơ
- Giải câu 5 bài 9: Axit nitric và muối nitrat
- Giải câu 4 bài 33 Luyện tập : Ankin sgk Hóa học 11 trang 147
- Giải câu 3 bài 3 Sự điện li của nước. pH. Chất chỉ thị axit bazơ
- Cho 100 g khí oxi và 100 g khí cacbon đioxit, cả 2 khí đều ở 200C và 1 atm. Biết rằng thể tích mol khí ở những điều kiện này là 24 l.
- Giải bài 18: Công nghiệp silicat
- Giải câu 1 bài 16: Hợp chất của cacbon
- Giải câu 4 bài 10: Photpho
- Giải câu 4 bài 13: Luyện tập tính chất của nitơ, photpho và các hợp chất của chúng
- Giải câu 1 bài 17: Silic và hợp chất của silic