Tính tốc độ biến thiên của từ trường
Câu 4: Trang 152 sgk vật lí 11
Một mạch kín hình vuông, cạnh 10 cm , đặt vuông góc với một từ trường đều có độ lớn thay đổi theo thời gian. Tính tốc độ biến thiên của từ trường, biết cường độ dòng điện cảm ứng i = 2A và điện trở của mạch r = 5
.
Bài làm:
Suất điện động cảm ứng xuất hiện trong mạch là: ec = i.r = 2.5 = 10 V
Diện tích mặt phẳng giới hạn bởi khung dây là: S = (10.10-2)2 = 10-2 m2
Góc hợp bới vecto pháp tuyến của mặt phẳng khung dây và từ trường là: ![]()
Ta có: ec = - ![]()
Vậy, tốc độ biến thiên từ trường là:
T/s
Xem thêm bài viết khác
- Một ion bay theo quỹ đạo tròn bán kính R trong một mặt phẳng vuông góc với các đường sức của một từ trường đều. Khi độ lớn vận tốc tăng gấp đôi thì bán kính quỹ đạo là bao nhiêu?
- Xác định suất điện động cảm ứng cực đại xuất hiện trong C
- Làm thế nào để tích điện cho tụ điện? Người ta gọi điện tích của tụ điện là điện tích của bản nào?
- Giải bài 2 vật lí 11: Thuyết êlectron. Định luật bảo toàn điện tích
- Giải câu 3 bài 34: Kính thiên văn sgk Vật lí 11 trang 216
- Phát biểu nào dưới đây là sai?
- Khi tăng đồng thời độ lớn của hai điện tích điểm và khoảng cách giữa chúng lên gấp đôi thì lực tương tác giữa chúng.
- Giải bài 15 vật lí 11: Dòng điện trong chất khí
- Giải câu 3 bài 28: Lăng kính sgk Vật lí 11 trang 179
- Cường độ dòng điện được xác định bằng công thức nào?
- Năng lượng của một tụ điện tích điện là dạng năng lượng gì?
- Giải bài 19 vật lí 11: Từ trường