Từ một tấn quặng hematit chứa 58% Fe2O3 có thể sản xuất được bao nhiêu tấn gang chứa 95,5% sắt. Biết hiệu suất của quá trình sản xuất là 85%.
7. Từ một tấn quặng hematit chứa 58% Fe2O3 có thể sản xuất được bao nhiêu tấn gang chứa 95,5% sắt. Biết hiệu suất của quá trình sản xuất là 85%.
Bài làm:
Có 1 tấn quặng chứa 580kg Fe2O3
![]()
Tỉ lệ (Kg) 160 2.56
Lí thuyết 580 x
Theo lí thuyết từ 1 tấn quặng hematit có thể sản suất được mFe lí thuyết =
= 406 (kg)
Mà hiệu suất của quá trình sản xuất là 85%: mFe thực tế = 406 . 85% = 345,1 (Kg)
mgang = 345,1 : 95,5% = 361,36 (kg)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 4 trang 58 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- Nêu các ứng dụng chủ yếu của nhôm
- Tại sao ở máy ảnh người ta không sử dụng thấu kính phân kì làm vật kính
- Tính công suất của bàn là
- Giải câu 3 trang 93 khoa học tự nhiên VNEN 9 tập 2
- 4. Các nhiễm sắc thể, các gen và sự di truyền liên hệ với nhau như thế nào?
- Em hãy kể tên một số vật liệu bằng kim loại không hoặc ít bị ăn mòn. Những vật liệu đó có chứa các kim loại nào.
- Giải bài 41: Chất béo
- Đọc thông tin và cho biết ánh sáng có tác dụng nào cho cây xanh và em bé?
- Vẽ ảnh và nhận xét về đặc điểm ảnh của vật AB
- Tìm hiểu qua tài liệu, internet,... và cho biết vỏ tàu biển bằng thép đã được bảo vệ như thế nào?
- Em hãy tìm hiểu quy trình bảo vệ một số máy móc bằng kim loại trong thực tế.