Giải câu 6 bài 16: Hợp chất của cacbon
Câu 6.(Trang 75 /SGK)
Nung 52,65 g CaCO3 ở 10000C và cho toàn bộ lượng khí thoát ra hấp thụ hết vào 500,0 ml dung dịch NaOH 1,800M. Hỏi thu được những muối nào? Muối khối lượng là bao nhiêu? Biết rằng hiệu suất phản ứng nhiệt phân CaCO3 là 95%.
Bài làm:
nCaCO3 = 52,65/100 = 0,5265 (mol)
Nung CaCO3 ở 1000oC
PTHH CaCO3 →(to) CaO + CO2
0,5265 0,5265
Phản ứng có H = 95 % nên sô mol CO2 thực tế thu được:
nCO2 = 0,5265 * 95/100 = 0,5 mol
Ta có nNaOH = 0,5x 1,8 = 0,9 (mol)
=>nNaOH : nCO2 = 0,9: 0,4 => 1 < nNaOH : nCO2 < 2
=>Phản ứng tạo thành hỗn hợp hai muối: NaHCO3 và Na2CO3
CO2 + 2NaOH → Na2CO3 + H2O (1)
x 2x x
CO2 + NaOH → NaHCO3 (2)
x y y
Gọi nNaHCO3 = x và nNa2CO3 = y
=>x + y = 0,5 và 2x + y = 0,9 =>x= 0,4 và y = 0,1 mol
Khối lượng các muối
mNaHCO3 = 84.0,1 = 8,4 (g)
mNa2CO3 = 106.0,4 = 42,4 (g)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 7 bài 5 Luyện tập: Axit, bazơ và muối. Phản ứng trao đổi ion trong dung dịch các chất điện li
- Giải câu 4 bài 19 Luyện tập: Tính chất của cacbon, silic và hợp chất của chúng
- Giải câu 6 bài 16: Hợp chất của cacbon
- Giải câu 3 bài 22: Cấu trúc phân tử hợp chất hữu cơ
- Giải bài 33 Luyện tập : Ankin sgk Hóa học 11 trang 146
- Giải câu 5 bài 19 Luyện tập: Tính chất của cacbon, silic và hợp chất của chúng
- Giải câu 2 bài 24: Luyện tập: Hợp chất hữu cơ. Công thức phân tử và công thức cấu tạo
- Đề thi Olympic lớp 11 môn Hóa học Sở GD&ĐT Quảng Nam Đề thi chọn HSG lớp 11 môn Hóa
- Giải câu 5 bài 16: Hợp chất của cacbon
- Giải câu 3 bài 40 hóa 11: Ancol sgk trang 186
- Giải thí nghiệm 3 bài thực hành số 5: Phenol tác dụng với nước Brom sgk Hóa học 11 trang 196
- Giải câu 2 bài 4 Phản ứng trao đổi ion trong dung dịch các chất điện li