Giải câu 8 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
Câu 8. (Trang 129 GK)
Điện phân Al2O3 nóng chảy với dòng điện cường độ 9,65 A trong khoảng thời gian 3000 giây, thu được 2,16 gam Al. Hiệu suất của quá trình điện phân là.
A. 60%.
B. 70%.
C. 80%.
D. 90%.
Bài làm:
Đáp án C
Theo đinh luật Faraday khối lượng nhôm thu được là :
mAl = AIt/ 96500.n = 27 . 9,65 . 3000 / 96500 . 3 = 2,7(g)
Vậy hiệu suất là H = 2,16 / 2,7 x 100% = 80%.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài 34 hóa học 12: Crom và hợp chất của crom
- Giải câu 1 Bài 19: Hợp kim
- Giải câu 6 Bài 14: Vật liệu polime
- Giải câu 4 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Giải câu 5 bài 2: Lipit
- Giải câu 2 bài 2: Lipit
- Giải câu 4 bài 4 Luyện tập: Este và chất béo
- Giải thí nghiệm 2 Bài 24: Thực hành Tính chất, điều chế kim loại, sự ăn mòn kim loại
- Giải câu 6 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
- Hãy nhận biết hai dung dịch riêng rẽ sau: (NH4)2S và (NH4)2SO4 bằng một thuốc thử.
- Giải câu 1 Bài 10 : Amino axit
- Giải câu 5 Bài 25: Kim loại kiềm và hợp chất quan trọng của kim loại kiềm