Nếu lấy mốc thời gian là lúc 5 giờ 15 phút thì sau ít nhất bao lâu, kim phút đuổi kịp kim giờ?
Câu 9: Trang 11 sgk vật lí 10
Nếu lấy mốc thời gian là lúc 5 giờ 15 phút thì sau ít nhất bao lâu, kim phút đuổi kịp kim giờ?
Bài làm:
Kim phút đuổi kịp kim giờ khi hai kim trùng nhau.
Khi kim phút đi được 1 vòng thì kim giờ đi được 1/12 vòng
Như vậy hiệu của 2 vận tốc của hai kim là: 1 - 1/12 = 11/12 vòng.
Vào lúc 5 g 15', kim giờ cách mốc thứ 5 là 1/4 x 1/12 = 1/48 vòng.
Khoảng cách giữa kim phút cách kim giờ là (2/12) + (1/48) = 9/48 vòng.
Thời gian để kim phút đuổi kịp kim giờ: (9/48 : 11/12) x 60 = 12 phút 16 giây.
Xem thêm bài viết khác
- Xác định trọng tâm của một bản phẳng mỏng, đồng chất, hình chữ nhật
- Giải bài 11 vật lí 10: Lực hấp dẫn – Định luật vạn vật hấp dẫn
- Phát biểu định nghĩa của lực và điều kiện cân bằng của một chất điểm
- Giải câu 9 bài 39: Độ ẩm của không khí sgk vật lí 10 trang 214
- Nêu định nghĩa và công thức của động năng
- Giải câu 6 bài 34: Chất rắn kết tinh. Chất rắn vô định hình sgk vật lí 10 trang 187
- Giải câu 6 bài 29: Quá trình đẳng nhiệt. Định luật Bôi-lơ-Ma-ri-ốt sgk vật lí 10 trang 159
- Một vệ tinh nhân tạo bay quanh Trái Đất ở độ cao h bằng bán kính R của Trái Đất. Cho R = 6 400km và lấy
- Giải câu 1 bài 39: Độ ẩm của không khí sgk vật lí 10 trang 213
- Một ô tô đang chạy thẳng đều với tốc độ 40 km/h bỗng tăng ga chuyển động nhanh dần đều
- Giải bài 19 vật lí 10: Quy tắc hợp lực song song cùng chiều
- Giải câu 2 bài 28: Cấu tạo chất. Thuyết động học phân tử chất khí sgk vật lí 10 trang 154