Giải câu 3 Bài 23: Luyện tập Điều chế kim loại và sự ăn mòn kim loại
Câu 3. (Trang 103 SGK)
Để khử hoàn toàn 23,2 gam một oxit kim loại, cần dùng 8,96 lít H2 (đktc). Kim loại đó là:
A. Mg.
B. Cu.
C. Fe.
D. Cr.
Bài làm:
nH2 = 8,96/22,4 = 0,4 mol
Gọi kim loại cần tìm là M có số oxi hóa trong oxit là n.
Mn+ + ne → M
0,8/n 0,8/n
H2 → 2H+ + 2e
0,4 0,8
=>Số mol của kim loại M là 0,8/n
Khối lượng kim loại M trong 23,2 gam oxit là 23,2 – 0,4.16 = 16,8 (g)
=>MM = 16,8/(0,8/n) = 21n
=>n = 8/3 thì M = 56 =>Kim loại sắt
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 1 Bài 22: Luyện tập Tính chất của kim loại
- Giải câu 4 bài 3: Khái niệm về xà phòng và chất giặt rửa tổng hợp
- Giải câu 1 Bài 21: Điều chế kim loại
- Giải câu 1 Bài 33: Hợp kim của sắt
- Khí SO2 do các nhà máy sinh ra là nguyên nhân quan trọng nhất gây ô nhiễm môi trường.
- Giải câu 2 bài Este
- Giải bài 19 hóa học 12: Hợp kim
- Giải bài 43 hóa học 12: Hóa học và vấn đề phát triển kinh tế
- Giải câu 2 Bài 27: Nhôm và hợp chất của nhôm
- Giải câu 2 Bài 19: Hợp kim
- Giải câu 2 Bài 28: Luyện tập tính chất của kim loại kiềm, kim loại kiềm, kim loại kiềm thổ và hợp chất của chúng
- Giải câu 3 Bài 40: Nhận biết một số ion trong dung dịch