Giải câu 3 bài 36: Nước
Câu 3 : Trang 125 sgk hóa 8
Tính thể tích khí hidro và khí oxi (ở đktc) cần tác dụng với nhau để tạo ra được 1,8 g nước.
Bài làm:
Ta có:
= \(\frac{1,8}{18} = 0,1\) (mol)
Phương trình hóa học
2H2 + O2 → 2H2O
Tỉ lệ : 2 1 2
P/ư 0,1 0,05 0,1 (mol)
Từ phương trình phản ứng => nH2 = nH2O = 0,1(mol)
=> Thể tích khí hidro tham gia phản ứng: VH2 = 22,4 . 0,1 = 2,24 (lít)
Từ phương trình phản ứng => nO2 = ½ nH2O = 0,05(mol)
=> Thể tích khí oxi tham gia phản ứng: VH2 = 22,4 . 0,05 = 1,12 (lít)
Xem thêm bài viết khác
- Giải câu 2 bài 38: Bài luyện tập 7
- Giải câu 4 bài 11: Bài luyện tập 2
- Giải câu 6 bài 19: Chuyển đổi giữa khối lượng, thể tích và lượng chất
- Giải câu 5 bài 34: Bài luyện tập 6
- Hợp chất Sắt (II) nitrat (Fe(NO3)2) - Cân bằng phương trình hóa học Hóa học lớp 8 - Từ điển Phương trình hóa học
- Giải câu 4 bài 2: Chất
- Giải câu 2 bài 31: Tính chất Ứng dụng của hiđro
- Giải bài 16 hóa học 8: Phương trình hóa học
- Giải câu 2 bài 22: Tính theo phương trình hóa học
- Giải bài 15 hóa học 8: Định luật bảo toàn khối lượng
- Giải câu 4 bài 4: Nguyên tử
- Giải bài 21 hóa học 8: Tính theo công thức hóa học