Giải câu 4 bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 177
Câu 4: Trang 177 sgk toán lớp 5
Một con thuyền đi với vận tốc 7,2km/giờ khi nước lặng, vận tốc của dòng nước là 1,6km/giờ.
a) Nếu thuyền đi xuôi dòng thì sau 3,5 giờ sẽ đi được bao nhiêu ki-lô-mét ?
b) Nếu thuyền đi ngược dòng thì cần bao nhiêu thời gian để đi được quãng đường như khi xuôi dòng trong 3,5 giờ ?
Bài làm:
a) Khi đi xuôi dòng: v = vthuyền khi nước lặng + vdòng nước
vận tốc 7,2km/giờ khi nước lặng, vận tốc dòng nước là 1,6km/giờ.
Vận tốc thuyền khi đi xuôi dòng là:
7,2 + 1,6 = 8,8 (km/giờ)
Áp dụng công thức : s = v x t với v = 8,8 km/ giờ trong thời gian là 3,5 giờ.
Quãng sông thuyền đi xuôi dòng trong 3,5 giờ là:
8,8 x 3,5 = 30,8 (km)
b) Khi đi ngược dòng: v = vthuyền khi nước lặng - vdòng nước
vận tốc 7,2km/giờ khi nước lặng, vận tốc dòng nước là 1,6km/giờ.
Vận tốc thuyền khi đi xuôi dòng là:
7,2 - 1,6 = 5,6 (km/giờ)
Áp dụng công thức t = s :v.
Thời gian thuyền đi ngược dòng quãng sông 30,8km là:
30,8 : 5,6 = 5,5 (giờ) = 5 giờ 30 phút.
Đáp số: a) 30,8km ;
b) 5 giờ 30 phút.
Xem thêm bài viết khác
- Toán lớp 5 trang 110 Diện tích xung quanh và diện tích toàn phần của hình hộp chữ nhật
- Giải bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 172
- Giải câu 3 bài luyện tập sgk toán 5 trang 70
- Giải câu 1 bài: Ôn tập về đo diện tích và đo thể tích sgk Toán 5 trang 155
- Giải bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 139
- Giải bài hỗn số (tiếp theo) Sgk toán 5 trang 13
- Giải câu 2 bài : Thời gian sgk Toán 5 trang 143
- Giải bài khái niệm số thập phân sgk Toán 5 trang 33
- Giải câu 2 bài giải toán về tỉ số phần trăm
- Giải câu 2 bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 177
- Giải bài : Một số dạng toán đã học sgk Toán 5 trang 170
- Giải câu 1 bài giải toán về tỉ số phần trăm (tiếp theo 2)