Tính thể tích khí SO2 cần dùng
6. Tính thể tích khí
cần dùng để tác dụng vừa đủ với 100 ml dung dịch $NaOH$ 0,1 M tạo thành muối natri sunfit ($Na_2SO_3$).
Bài làm:
PTHH: ![]()
Số mol
là: $n_{NaOH} = 0,1\times 0,1 = 0,01$ mol
Theo PTHH:
mol
Vậy, thể tích khí
cần dùng là: $V = 0,005 \times 22,4 = 0,112$ lít.
Xem thêm bài viết khác
- Nguyên tố dinh dưỡng nào có trong loại phân bón này?
- Bổ sung thông tin cần thiết vào ô trống dưới đây:
- Tính số gam đồng kim loại thu được
- Tầng ozon có vai trò như thế nào đến đời sống sinh vật trên Trái Đất?
- 2. Nguyên tắc phòng ngừa tai nạn, thương tích
- Khí oxi được cơ thể lấy vào và sử dụng như thế nào trong cơ thể thực vật và cơ thể người?
- Trong đời sống hằng ngày, những quá trình nào sinh ra khí CO2, quá trình nào tiêu thụ khí CO2 sinh ra khí O2
- Hãy so sánh tổng công suất của các nhà máy điện ở Việt Nam với công suất này.
- Khoa học tự nhiên 8 Bài 26: Phòng chống tật khúc xạ và cong vẹo cột sống
- Cho biết hidro có phản ứng với clo không?
- Giải câu 3 phần C trang 65 khoa học tự nhiên 8
- Hãy tìm từ thích hợp để điền vào chỗ trống trong các nhận xét sau: