Giải câu 3 bài : Quãng đường sgk Toán 5 trang 141
Câu 3: Trag 141 sgk toán lớp 5
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc 42km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB.
Bài làm:
Do xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút đến B lúc 11 giờ nên thời gian xe máy đi được bằng hiệu giữa 11 giờ và 8 giờ 20 phút.
Thời gian đi của xe máy là:
11 giờ - 8 giờ 20 phút = 10 giờ 60 phút - 8 giờ 20 phút = 2 giờ 40 phút
Đổi : 2 giờ 40 phút =2 giờ + giờ =
Độ dài quãng đường AB là :
s = v.t = 42 x =
Đáp số: 112km.
Xem thêm bài viết khác
- Giải bài Luyện tập chung sgk toán 5 trang 89 90
- Giải câu 2 bài luyện tập sgk toán 5 trang 19, 20
- Giải câu 2 bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 112
- Giải bài Chia một số tự nhiên cho một số tự nhiên mà thương tìm được là một số thập phân
- Giải câu 4 bài : Luyện tập sgk Toán 5 trang 142
- Giải bài : Luyện tập chung sgk Toán 5 trang 144
- Giải câu 3 bài : Bảng đơn vị đo thời gian sgk Toán 5 trang 131
- Giải bài sử dụng máy tính bỏ túi để giải toán về tỉ lệ phần trăm
- Giải câu 1 bài ôn tập và bổ sung giải toán sgk toán 5 trang 18, 19
- Giải câu 1 bài luyện tập sgk toán 5 trang 19, 20
- Giải câu 2 bài: Luyện tập sgk Toán 5 trang 94
- Giải bài ôn tập: So sánh hai phân số