Tính V và khối lượng dung dịch $H_2SO_4$ 98%
3. Hòa tan hết 1,6 gam
trong dung dịch $H_2SO_4$ đặc (98%), đun nóng, thu được V ml khí $SO_2$ (ở đktc). Tính V và khối lượng dung dịch $H_2SO_4$ 98% đã tham gia phản ứng.
Bài làm:
mol.
PTHH: ![]()
Theo phương trình hóa học,
mol; $n_{H_2SO_4} = 2n_{Cu} = 0,05$ mol.
Thể tích
thu được là: $V = 0,025\times 22,4 = 0,56$ lít.
Khối lượng
cần dùng là: $m = 0,05\times 98 = 4,9$ gam.
Khối lượng dung dịch
98% cần dùng là: $m_{dd} = \frac{m\times 100}{98} = \frac{4,9\times 100}{98} = 5$ gam.
Xem thêm bài viết khác
- Điền từ thích hợp vào các chỗ trống dưới đây
- Đọc thêm về biến đổi khí hậu trên thế giới ở các khu vực địa lí khác nhau và các kịch bản ứng phó với biến đổi khí hậu ở các quốc gia bị ảnh hưởng nặng bởi biến đổi khí hậu.
- Viết PTHH của phản ứng giữa dung dịch H2SO4 và muối Na2SO3
- Cho biết clo có tác dụng với nước và dung dịch NaOH không?
- Clo có những ứng dụng gì trong thực tiễn và tại sao nó lại có những ứng dụng đó?
- Dưới tác dụng của lực 200N (Hình 18.2), một vật di chuyển theo phương ngang đi được quãng đường 100 m. Hãy tính công của lực.
- Thực hiện thí nghiệm sau và ghi các hiện tượng quan sát được theo bảng
- Lực này có phụ thuộc vào trong lượng riêng của chất lỏng và thể tích của phần chất lỏng bị vật chiếm chỗ không?
- Giải câu 1 phần E trang 65 khoa học tự nhiên 8
- Tại sao khi làm sân bê tông người ta phải tạo các khe hở nhỏ
- Trong tự nhiên, muối natri clorua có ở đâu? Muối mỏ được hình thành như thế nào?
- Các hình ảnh dưới đây gợi cho em nghĩ tới những nguyên tố phi kim nào?