-
Tất cả
-
Tài liệu hay
-
Toán Học
-
Soạn Văn
-
Soạn đầy đủ
- Tiếng Việt 2 tập 2 KNTT
- Tiếng Việt 2 CTST
- Tiếng Việt 2 sách Cánh Diều
- Tiếng Việt 3 tập 2
- Tiếng Việt 3 tập 1
- Tiếng Việt 4 tập 2
- Tiếng Việt 4 tập 1
- Tiếng Việt 5 tập 2
- Tiếng Việt 5 tập 1
- Soạn văn 6
- Soạn văn 7
- Soạn văn 8 tập 1
- Soạn văn 8 tập 2
- Soạn văn 9 tâp 1
- Soạn văn 9 tập 2
- Soạn văn 10 tập 1
- Soạn văn 10 tập 2
- Soạn văn 11
- Soạn văn 12
-
Soạn ngắn gọn
- Soạn văn 12 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 12 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 11 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 11 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 10 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 10 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 9 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 9 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 8 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 8 ngắn gọn tập 2
- Soạn văn 7 ngắn gọn tập 1
- Soạn văn 7 ngắn gọn tập 2
- Ngữ văn VNEN
- Đề thi THPT QG môn Ngữ Văn
-
Soạn đầy đủ
-
Tiếng Anh
-
Vật Lý
-
Hóa Học
-
Sinh Học
-
Lịch Sử
-
Địa Lý
-
GDCD
-
Khoa Học Tự Nhiên
-
Khoa Học Xã Hội
-
Trắc nghiệm vật lý 9 bài 17: Bài tập vận dụng định luật Jun - Len xơ
Bài có đáp án. Câu hỏi và bài Trắc nghiệm vật lý 9 bài 17: Bài tập vận dụng định luật Jun - Len xơ. Học sinh luyện tập bằng cách chọn đáp án của mình trong từng câu hỏi. Dưới cùng của bài trắc nghiệm, có phần xem kết quả để biết bài làm của mình. Kéo xuống dưới để bắt đầu.
Sử dụng dữ kiện sau trả lời các câu hỏi 1 và 2.
Một bếp điện có công suất 1600W và sử dụng ở hiệu điện thế 220V.
Câu 1: Cường độ dòng điện qua mạch và nhiệt lượng bếp tỏa ra trong 3 phút là:
- A. I = 7,27A; Q = 288000J.
- B. I = 72,7A; Q = 288000J.
- C. I = 7,27A; Q = 28800J.
- D. I = 72,7A; Q = 28800J.
Câu 2: Biết trung bình mỗi ngày bếp dùng trong 3 giờ và giá điện 450 đồng/kW.h. Hỏi tiền điện phải trả khi dùng bếp điện trong một tháng (30 ngày) là bao nhiêu?
- A. 6480 đồng.
- B. 648000 đồng.
- C. 64800 đồng.
- D. Một kết quả khác.
Sử dụng dữ kiện sau trả lời các câu hỏi 3 và 4.
Một dây mayso có điện trở 220 được mắc vào hiệu điện thế U rồi nhúng vào một chậu chứa 4 lít nước ở nhiệt độ
Câu 3: Cường độ dòng điện qua dây và hiệu điện thế U có thể nhận giá trị nào trong các giá trị sau:
- A. I = 5A; U = 100V.
- B. I = 0,5A; U = 100V.
- C. I = 0,5A; U = 120V.
- D. Một kết quả khác.
câu 4: Nhiệt dung riêng của nước là C = 4200J/kg.K, nhiệt độ nước sau thời gian nói trên là bao nhiêu?
- A.
.
- B.
.
- C.
.
- D. Một kết quả khác.
Sử dụng dữ kiện sau trả lời các câu hỏi 5 và 6
Người ta làm một bếp điện có công suất 720W từ một dây niken có tiết diện 0,1 và có điện trở suất
Câu 5: Cần phải dùng dây có chiều dài
- A. l = 3,37m.
- B. l = 3,77m.
- C. l = 3,70m.
- D. l = 3,07m.
Câu 6: Dùng bếp điện nói trên để đun sôi 1 lít nước ở nhiệt độ . Bỏ qua mọi sự mất nhiệt khi đun, cho nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K. Hỏi phải đun trong bao lâu?
- A. 7 phút 27 giây.
- B. 6 phút 27 giây.
- C. 7 phút 72 giây.
- D. 6 phút 72 giây.
Sử dụng dữ kiện sau trả lời các câu hỏi 7 và 8.
Một gia đình sử dụng 2 bóng đèn loại 220V - 40W; 220V - 60W và một quạt máy loại 220V - 75W. Hiệu điện thế sử dụng 220V.
Câu 7: Điện năng tiêu thụ của các dụng cụ trên trong một tháng (30 ngày) là bao nhiêu? Cho rằng trung bình mỗi ngày các bóng đèn dùng 4 giờ và quạt máy dùng 3 giờ.
- A. A = 17,85kW.h.
- B. A = 18,75kW.h.
- C. A = 15,78kW.h.
- D. Một kết quả khác.
Câu 8: Biết giá điện là 450 đồng/kWh. Tiền điện phải trả trong 1 tháng là
- A. 8537,4 đồng.
- B. 8374,5 đồng.
- C. 8437,5 đồng.
- D. Một kết quả khác.
Câu 9: Một ấm điện có hai đoạn dây mayso, được dùng để đun sôi một lượng nước. Với cùng một hiệu điện thế và nhiệt độ nước ban đầu, nếu dùng dây thứ nhất thì mất 15 phút, còn nếu dùng đoạn dây thứ hai thì mất đến 30 phút. Hỏi nếu dùng cả hai đoạn dây thứ nhất mắc nối tiếp thì mất thời gian bao lâu?
- A. t = 30 phút.
- B. t = 40 phút.
- C. t = 50 phút.
- D. Một kết quả khác.
Sử dụng dữ kiện sau trả lời các câu hỏi 10 và 11
Dung một bếp điện để đun 1,5 lít nước có nhiệt độ ban đầu , người ta thấy sau 25 phút thì nước sôi. Biết cường độ dòng điện chạy qua bếp là 2,5A, hiệu điện thế sử dụng là 220V, nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K.
Câu 10: Nhiệt lượng do bếp tỏa ra trong thời gian đun nước có thể là:
- A. Q = 852kJ.
- B. Q = 285kJ.
- C. Q = 258kJ.
- D. Một giá trị khác.
Câu 11: Hiệu suất của bếp khi sử dụng là bao nhêu?
- A. H = 61,1%.
- B. H = 63,1%.
- C. H = 65,1%.
- D. H = 60,5%.
Câu 12: Một đoạn mạch gồm hai dây dẫn mắc nối tiếp, một dây bằng nikêlin dài 1m có tiết diện 1mm2 và dây kia bằng sắt dài 2m có tiết diện 0,5mm2. Khi cho dòng điện chạy qua đoạn mạch này trong cùng một thời gian thì dây nào tỏa ra nhiều nhiệt lượng hơn? Biết điện trở suất của nikêlin là 0,4.10-6 Ω .m và điện trở suất của sắt là 12.10-8 Ω .m
- A. Dây nikêlin tỏa ra nhiều nhiệt lượng hơn
- B. Dây sắt tỏa ra nhiều nhiệt lượng hơn
- C. Hai dây tỏa nhiệt lượng bằng nhau
- D. Cả ba đáp án đều sai
Câu 13: Một bếp điện được sử dụng với hiệu điện thế 220V thì dòng điện chạy qua bếp điện có cường độ 3A. Dùng bếp này đun sôi được 2 lít nước từ nhiệt độ ban đầu 200 trong thời gian 20 phút. Tính hiệu suất của bếp điện, biết nhiệt dung riêng của nước là c = 4200J/kg.K
- A. 84,8 %
- B. 40%
- C. 42,5%
- D. 21,25%
Câu 14: Một bình nóng lạnh có ghi 220V – 1100W được sử dụng với hiệu điện thế 220V. Tính thời gian để bình đun sôi 10 lít nước từ nhiệt độ 200C, biết nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K và nhiệt lượng bị hao phí là rất nhỏ.
- A. 30 phút 45 giây
- B. 44 phút 20 giây
- C. 50 phút 55 giây
- D. 55 phút 55 giây
Câu 15: Trong mùa đông, một lò sưởi điện có ghi 220V – 880W được sử dụng với hiệu điện thế 220V trong 4 giờ mỗi ngày. Tính nhiệt lượng mà lò sưởi này tỏa ra trong mỗi ngày.
- A. 4,92 kW.h
- B. 3,52 kW.h
- C. 3,24 kW.h
- D. 2,56 kW.h
Câu 16: Một ấm điện có ghi 220V – 1200W được sử dụng với hiệu điện thế đúng 220V để đun sôi 2,5 lít nước từ nhiệt độ ban đầu là 200C. Bỏ qua nhiệt lượng làm nóng vỏ ấm và nhiệt lượng tỏa vào môi trường. Tính thời gian đun sôi nước.
- A. 700 giây.
- B. 800 giây.
- C. 900 giây.
- D. 1000 giây.
Câu 17: Cho biết U = 200V; I = 5A. Hiệu suất của động cơ là 90%. Tính điện trở của động cơ?
- A. Một giá trị khác.
- B. 1000Ω.
- C. 4Ω.
- D. 40Ω.
Câu 18: Một bếp điện có hai điện trở: R1 = 10Ω và R2 = 20Ω được dùng để đun sôi một ấm nước. Nếu chỉ dùng dây có điện trở R1 thì thời gian cần thiết để đun sôi là t1 = 10 phút. Nếu chỉ dùng dây có điện trở R2 thì thời gian t2 cần thiết để đun sôi nước là bao nhiêu? (Cho U = không đổi).
- A. 25 phút.
- B. 20 phút.
- C. 40 phút.
- D. 30 phút.
Câu 19: Có bốn bóng đèn dây tóc Đ1 (220V - 25W), Đ2 (220V - 50W), Đ3 (220V - 75W), Đ4 (220V - 100W) mắc nối tiếp vào nguồn điện 220V. Nhiệt lượng tỏa ra trong cùng một khoảng thời gian ở bóng đèn nào là lớn nhất?
- A. Đèn Đ1.
- B. Đèn Đ3.
- C. Đèn Đ4.
- D. Đèn Đ2.
Câu 20: Dùng một dây có điện trở R nhúng vào bình đựng 1 lít nước. Sau thời gian 7 phút nước tăng thêm 440C. Hỏi điện trở R bằng bao nhiêu? Biết rằng hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R là 220V và bỏ qua sự mất nhiệt.
- A. 55Ω.
- B. 110Ω.
- C. 440Ω.
- D. 220Ω.
=> Kiến thức Giải bài 17 vật lí 9: Bài tập vận dụng định luật Jun Len-xơ
-
Đề thi thử vào 10 môn Toán THPT Hoằng Hóa năm 2022 Đề thi thử vào lớp 10 môn Toán năm 2022
-
Suy nghĩ của em về truyện ngụ ngôn Đẽo cày giữa đường Suy nghĩ về truyện ngụ ngôn Đẽo cày giữa đường
-
Bài thơ Đồng chí sử dụng cấu trúc sóng đôi giữa “anh” và “tôi”. Chỉ ra những biểu hiện và tác dụng của sự sóng đôi ấy. Cấu trúc sóng đôi trong bài Đồng chí
-
Giá trị nội dung và nghệ thuật qua bài thơ Sang thu của Hữu Thỉnh Nội dung và nghệ thuật của bài thơ Sang thu
-
Suy nghĩ về hiện tượng học tủ học vẹt Viết đoạn văn nghị luận về hiện tượng học tủ, học vẹt
-
Nghị luận về khát vọng trong cuộc sống Nghị luận về vai trò của khát vọng trong cuộc sống
-
Đặt mình là nhân vật người con trong bài thơ Nói với con của Y Phương Soạn bài Nói với con
-
Nghị luận xã hội về tình cảm gia đình Nghị luận về tình cảm gia đình
-
Nghị luận về sức mạnh của tinh thần đoàn kết Nghị luận về tinh thần đoàn kết
- Trắc nghiệm Vật lý 9 bài 43 Ảnh của một vật tạo bởi thấu kính hội tụ
- Trắc nghiệm Vật lý 9 bài 42 Thấu kính hội tụ
- TRẮC NGHIỆM VẬT LÍ 9
- Trắc nghiệm HỌC KỲ
- CHƯƠNG 1: ĐIỆN HỌC
- Trắc nghiệm bài 2: Điện trở của dây dẫn - định luật Ôm
- Trắc nghiệm bài 5: Đoạn mạch song song
- Trắc nghiệm bài 7: Sự phụ thuộc của điện trở vào chiều dài dây dẫn
- Trắc nghiệm bài 9: Sự phụ thuộc của điện trở vào vật liệu làm dây dẫn
- Trắc nghiệm bài 12: Công suất điện
- Trắc nghiệm bài 14: Bài tập về công suất điện và điện năng sử dụng
- Trắc nghiệm bài 17: Bài tập vận dụng định luật Jun - Len xơ
- Trắc nghiệm chương 1: Điện học
- CHƯƠNG 2: ĐIỆN TỪ HỌC
- Trắc nghiệm bài 22: Tác dụng từ của dòng điện - Từ trường
- Trắc nghiệm bài 24: Từ trường của ống dây có dòng điện chạy qua
- Trắc nghiệm bài 26: Ứng dụng của nam châm
- Trắc nghiệm bài 28: Động cơ điện một chiều
- Trắc nghiệm bài 31: Hiện tượng cảm ứng điện từ
- Trắc nghiệm bài 33: Dòng điện xoay chiều
- Trắc nghiệm bài 36: Truyền tải điện năng đi xa
- Trắc nghiệm chương 2: Điện từ học
- CHƯƠNG 3: QUANG HỌC
- Trắc nghiệm bài 41: Quan hệ giữa góc tới và góc phản xạ
- Trắc nghiệm bài 43: Ảnh của một vật tạo bởi thấu kính hội tụ
- Trắc nghiệm bài 45: Ảnh của vật tạo bởi thấu kính phân kì
- Trắc nghiệm bài 48: Mắt
- Trắc nghiệm bài 50: Kính lúp
- Trắc nghiệm bài 52: Ánh sáng trắng và ánh sáng màu
- Trắc nghiệm bài 54: Sự trộn các ánh sáng màu
- Trắc nghiệm bài 56: Các tác dụng của ánh sáng
- Trắc nghiệm chương 3: Quang học
- CHƯƠNG 4: SỰ BẢO TOÀN VÀ CHUYỂN HÓA NĂNG LƯỢNG
- Không tìm thấy